samfurori

Matsakaicin Matsayin Adhesive

Abstract: Labarin yayi nazari dalla-dalla game da ingancin tasirin daidaita kayan manne a cikin tsarin lamination. Bugu da ƙari ga wannan, ya ambaci cewa maimakon yin la'akari da aikin daidaitawa ta hanyar yin hukunci idan akwai.'fararen spots' ko 'kumfa', shine bayyanannen samfuran laminated wanda zai iya zama ma'aunin kimantawa na aikin daidaitawa a cikin m.

1.Matsalar Kumfa da Matsayin Manne

Farin tabo, kumfa, da rashin bayyana gaskiya al'amurran da suka shafi ingancin kamanni ne gama gari wajen sarrafa kayan haɗin gwiwa.A mafi yawan lokuta, na'urorin sarrafa abubuwa masu haɗaka suna danganta abubuwan da ke sama zuwa rashin daidaituwar manne!

1.1 Wannan manne ba shine manne ba

Na'urorin sarrafa abubuwa masu haɗaka na iya dawo da ganga na manne da ba a buɗe ba kuma ba a yi amfani da su ba ga masu kaya bisa la'akari da rashin ƙarancin matakin manne, ko shigar da ƙara ko da'awar tare da masu kaya.

Ya kamata a lura cewa manne da aka yi la'akari da cewa yana da rashin daidaituwa na aiki shine "maganin aikin manna" wanda abokan ciniki suka shirya / diluted kuma yana da danko na takamaiman darajar.Manne da aka dawo dashi shine bokitin gam da ba a buɗe ba.

Wadannan guga guda biyu na "manne" gaba ɗaya ra'ayoyi ne da abubuwa daban-daban!

1.2 Alamun kimantawa don daidaita manne

Ma'anar fasaha don kimanta aikin daidaitawar manne ya kamata ya zama danko da tashin hankali.Ko kuma a maimakon haka, "ruwa na manne" hade ne da "ruwa na manne" da "daurin manne".

A dakin da zazzabi, da surface jika tashin hankali na ethyl acetate ne game da 26mN/m.

Matsakaicin asalin ganga (ƙarfin abun ciki) na mannen polyurethane mai ƙarfi da aka yi amfani da shi a fagen sarrafa kayan haɗin gwiwa gabaɗaya tsakanin 50% -80%.Kafin aiwatar da sarrafa kayan haɗin gwiwa, abubuwan da aka ambata a sama suna buƙatar diluted zuwa aikin aiki na kusan 20% -45%.

Saboda gaskiyar cewa babban abin da ke cikin maganin aikin manne mai narkewa shine ethyl acetate, tashin hankali na ruwa mai narkewa na aikin maganin diluted zai kasance kusa da tashin hankali na ethyl acetate kanta.

Sabili da haka, idan dai yanayin da ake amfani da shi na jika na kayan aikin da aka yi amfani da shi ya dace da ainihin buƙatun sarrafa kayan aiki, wettability na manne zai zama mai kyau!

Ƙimar ruwa na manne shine danko.A fagen sarrafa hadawa, abin da ake kira danko (watau danko mai aiki) yana nufin lokacin cikin dakika da manne ke aiki da ruwa lokacin da yake fitowa daga kofin danko, wanda aka auna ta amfani da takamaiman samfurin kofin danko.Ana iya la'akari da cewa ruwan aiki na manne da aka shirya daga nau'o'i daban-daban na manne guga na asali yana da "dankowar aiki", kuma "ruwa mai aiki" yana da "ruwa mai aiki" iri ɗaya!

A ƙarƙashin wasu sharuɗɗan da ba su canza ba, ƙananan "dankowar aiki" na "ruwa mai aiki" wanda aka shirya tare da nau'in nau'in firam guda ɗaya, mafi kyawun "saurin ruwa"!

Musamman ma, don nau'o'in nau'i daban-daban na adhesives, idan darajar danko na maganin aiki na diluted shine 15 seconds, to, aikin aikin da aka shirya ta waɗannan maki na adhesives yana da "daidaitaccen manne".

1.3Madaidaicin kayan manne siffa ce ta manne aiki ruwa

Wasu barasa ba sa samar da ruwa mai danko lokacin da aka bude ganga kawai, sai dai jelly kamar majigi mara ruwa.Suna buƙatar narkar da su kuma a diluted tare da adadin da ya dace na kwayoyin halitta don samun abin da ake so da kuma danko na manne.

A bayyane yake cewa aikin daidaita manne kima ne na maganin aiki wanda aka tsara a cikin takamaiman "ƙaramin aiki", maimakon kimanta manne ganga na asali mara diluted.

Don haka, ba daidai ba ne a dangana rashin daidaituwar manne ga halayen gama gari na wani nau'in manne guga na asali!

2.Abubuwan da suka shafi matakin mannewa

Koyaya, don maganin aikin manne da aka diluted, hakika akwai bambance-bambance a matakin ruwan sa na m!

Kamar yadda aka ambata a baya, manyan alamomi don kimanta aikin daidaita aikin ruwa mai aiki shine tashin hankali na saman da kuma danko aiki.Mai nuna tashin hankali na jika a saman baya nuna manyan canje-canje a cikin kewayon taro na al'ada.Sabili da haka, ainihin madaidaicin mannewa mara kyau shine cewa yayin aiwatar da aikace-aikacen, danko na mannen yana ƙaruwa ba daidai ba saboda wasu dalilai, yana haifar da raguwa a matakin matakinsa!

Wadanne abubuwa ne zasu iya haifar da canje-canje a cikin danko yayin aikace-aikacen sa?

Akwai manyan abubuwa guda biyu waɗanda zasu iya haifar da canje-canje a cikin danko na manne, ɗaya shine yanayin zafi na manne, amma ƙaddamar da manne.

A ƙarƙashin yanayi na al'ada, dankowar ruwa yana raguwa tare da ƙara yawan zafin jiki.

A kan littattafan mai amfani da kamfanoni daban-daban suka bayar, ƙimar danko na maganin manne (kafin da bayan dilution) ana auna ta amfani da viscometer rotary ko danko a zazzabi na 20 ° C ko 25 ° C (watau zazzabi na m maganin kanta) yawanci ana nunawa.

A gefen abokin ciniki, idan ma'aunin ajiya na asalin guga na manne da diluent (ethyl acetate) ya fi girma ko ƙasa da 20 ° C ko 25 ° C, zazzabi na manne da aka shirya shima zai kasance mafi girma ko ƙasa da 20 ° C. ko 25 ° C. A zahiri, ainihin ƙimar danko na manne da aka shirya shima zai zama ƙasa da ƙimar danko da aka nuna a cikin littafin.A cikin hunturu, yawan zafin jiki na mannen da aka shirya zai iya zama ƙasa da 5 ° C, kuma a lokacin rani, yawan zafin jiki na abin da aka shirya zai iya zama sama da 30 ° C!

Ya kamata a lura da cewa ethyl acetate ne musamman maras tabbas Organic ƙarfi.A lokacin tsarin daidaitawa na ethyl acetate, zai sha babban adadin zafi daga maganin m da kuma kewaye da iska.

A halin yanzu, yawancin raka'a na laminating a cikin injuna masu haɗawa suna buɗewa kuma suna sanye da na'urori masu shaye-shaye na gida, don haka babban adadin ƙarfi zai ƙafe daga diski mai ɗaure da ganga.Dangane da lura, bayan wani lokaci na aiki, zazzabin manne da ke aiki a cikin tire na manne na iya zama ƙasa da 10 ° C ƙasa da yanayin yanayin kewaye!

Yayin da yanayin zafi na manne ya ragu a hankali, dankon manne zai karu a hankali.

Don haka, aikin daidaita abubuwan mannen ƙarfi a zahiri sannu a hankali yana raguwa tare da tsawaita lokacin aiki na kayan aiki.

A wasu kalmomi, idan kuna son kiyaye kwanciyar hankali na matakin mannewa mai ƙarfi, yakamata kuyi amfani da mai sarrafa danko ko wata hanya makamancin haka don kiyaye ɗanƙon ɗanko ya tsaya tsayin daka yayin aiwatar da aikace-aikacen.

3.Evaluation Manuniya don daidai manne matakin sakamakon

Ƙimar sakamakon ƙaddamarwa na manne ya kamata ya zama halayyar samfurin samfurin a wani mataki na musamman, kuma sakamakon ƙaddamarwa na manne yana nufin sakamakon da aka samu bayan an yi amfani da manne. Siffar samfurin, ainihin saurin tuki na abin hawa akan hanya ƙarƙashin takamaiman yanayi wani sakamako ne.

Kyakkyawan matakin manne shine ainihin yanayin don cimma sakamako mai kyau.Duk da haka, kyakkyawan aikin manne na iya ba lallai ba ne ya haifar da sakamako mai kyau na manne ba, kuma ko da mannen yana da ƙarancin aikin manne (watau babban danko), ana iya samun sakamako mai kyau na manne a takamaiman yanayi.

4.Da dangantaka tsakanin sakamakon manne leveling da abubuwan mamaki na "fararen spots" da "kumfa"

Marasa “fararen tabo, kumfa, da bayyana gaskiya” sune sakamakon da ba a so da yawa akan samfuran haɗe-haɗe.Akwai dalilai da yawa na matsalolin da ke sama, kuma rashin daidaituwa na manne ɗaya ne kawai daga cikinsu.Duk da haka, dalilin rashin daidaituwa na manne ba kawai saboda rashin daidaituwa na manne ba!

Sakamakon rashin daidaituwa na manne bazai zama dole ya haifar da "fararen spots" ko "kumfa", amma yana iya rinjayar gaskiyar fim ɗin.Idan micro flatness na composite substrate ba shi da kyau, ko da idan matakin sakamako na m yana da kyau, har yanzu akwai yiwuwar "fararen spots da kumfa".


Lokacin aikawa: Janairu-17-2024